Trong 3 ngày (từ 18-20/12), tại xã Cao Minh, thành phố Phúc Yên, Hội Chữ thập đỏ tỉnh tổ chức tập huấn kỹ năng sơ, cấp cứu cho lực lượng tham gia phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn (PCTT&TKCN), dân quân tự vệ, lực lượng xung kích, cán bộ không chuyên trách cấp xã, phường, thị trấn năm 2023.
![Cán bộ Hội Chữ thập đỏ tỉnh hướng dẫn phương pháp sơ cấp cứu khi trẻ dưới 1 tuổi bị hóc dị vật đường thở tại buổi tập huấn. Ảnh: Dương Chung](https://baomoi.vinhphuc.gov.vn//Upload/baiviet/2023/12/18/ntnga/999_111.jpg)
Tại lớp tập huấn, hơn 30 học viên là thành viên Ban Chỉ huy PCTT&TKCN, dân quân tự vệ, lực lượng xung kích, cán bộ không chuyên trách xã Cao Minh được phổ biến kiến thức và thực hành kỹ năng phòng ngừa, ứng phó thảm họa, cứu hộ, cứu nạn; kỹ năng sơ, cấp cứu, phòng tránh tai nạn, thương tích; nguyên lý cơ bản về sơ, cấp cứu tại chỗ; băng bó vết thương; kỹ thuật cầm máu tạm thời, cố định gãy xương tạm thời, hồi sinh tim phổi, băng, ép (khi chưa có nhân viên y tế); kỹ thuật chuyển nạn nhân an toàn bằng cáng và không cáng…
Sau lớp tập huấn, các học viên nắm được những kiến thức cơ bản về sơ, cấp cứu ban đầu, từ đó, góp phần hạn chế thương tích, giảm thiểu rủi ro do thiên tai, bảo vệ sức khỏe và tính mạng của người dân; đồng thời, từng bước phát triển lực lượng tình nguyện viên sơ, cấp cứu tại địa phương.
Bích Huệ
Bình luận 0